Author Topic: ข้อสงสัยจากหนังสือ รวมข้อสอบฯขั้นกลาง  (Read 1448 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline E24DGV

• Hero Member
จากข้อสอบข้อที่ I1A06 และ I1A07 (หน้า2)

เกี่ยวกับความถี่ที่ใช้ติดต่อแบบA1A(On-Off keying:ความหมายจากข้อI1A17) ตามข้อI1A06 มีคำตอบว่าใช้ 7012kHz 14050kHz 21125kHz และ28005kHz

แต่ข้อI1A07 ความถี่สำหรับการติดต่อแบบA1Aกับสถานีกำลังส่งต่ำ กลับเป็นความถี่ 14060 ซึ่งเป็นความถี่ข้างเคียงของการติดต่อแบบA1A อยากทราบว่า การกำหนด ความถี่ที่ติดต่อแบบA1A มีแยกส่วนของ สถานีกำลังส่งต่ำ ออกมาต่างหากด้วยใช่ไหมครับ?

-----------------------------------
จากข้อสอบI1B06 อยากทราบว่า เหตุใด การทำDXนอกสถานที่ของพนักงานวิทยุขั้นกลาง จึงไม่ต้องขออนุญาตถ้าตั้งสถานีในรถยนต์?

ขอแค่2ข้อก่อนนะครับ
สำหรับผู้สนใจเข้าร่วม ศึกษารหัสมอร์สกับHS7JJY ในห้อง*BANGKOK* conference ของEcholink
กรุณาเข้าห้องก่อน20.15น.
สำหรับผู้ยังไม่แจ้งความจำนงค์กับE21GJCก็สามารถแจ้งในช่องChat/Talk(ขณะที่E21GJCอยู่ในห้อง)ด้วยการส่งชื่อและรหัสไปรษณีย์

Offline HS8JYX

• www.hs8jyx.com
ไม่เห็นมีใครตอบเลยขอร่วมสักหน่อย
ผมไม่มีหนังสืออยู่ในมือและยังไม่เคยอ่านข้อสอบชุดนี้

แต่รูปแบบการส่ง A1A นั้นเป็นการส่งเฉพาะคลื่นพาห์ออกไปเพียงอย่างเดียว หรือส่งแบบ cw หรือ OOK ก็แล้วแต่จะเรียก ไม่ได้มีการกำหนดลงไปว่าต้องส่งกี่วัตต์ High ก็ได้ Low ก็ได้ เล่นกันแถว ๆ ต้นแบนด์ ของแบนด์นั้น ๆ

แต่ถ้าระบุเจาะจงไปว่า เราจะเล่นแบบกำลังส่งต่ำ (QRP) เขาก็มีความถี่แยกออกไปต่างหาก เช่น ถ้าเล่นที่ 14 MHz ก็ต้องเล่นที่ 14.060 MHz เป็นต้น

Offline E24DGV

ขอบคุณครับที่ร่วมตอบ
ขออภัยที่มาขอบคุณช้า ไม่ได้เข้าฟอรั่มมานานครับ

แต่จากที่เตรียมตัวสอบครั้งที่ผ่านมา กับดูวงจรพิ้กซี่ ดูเหมือนว่าA1A จะใช้พาหะรวมกับออดิโอของStraightkey หรือกรณีPuddle ก็ต้องใช้Electronic keyมาประกอบ ดูแล้วน่าจะเป็นสัญญาณAM นะครับ แตไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือไม่

ส่วนตามข้อสอบเรื่อง ความถี่A1Aปกติ พบคำตอบแล้วครับว่า ใช้คำว่าต้นแบนด์เป็นหลัก ได้คำตอบจากคลิปติวขั้นกลางมาครับ ว่าให้ดูแถวต้นแบนด์ คำตอบเลยเป็นความถี่ต่ำสุดของแต่ละแบนด์ในข้อสอบครับ

แต่ถ้าดูตามแบนด์ของIARU หรือITU เหมือนจะCWได้ตลอดย่านครับ ยกเว้นที่กำหนดให้ใช้อย่างอื่นได้ อันนี้ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันอยากให้รุ่นพี่ๆช่วยยืนยันหรือแก้ไขให้ด้วยครับ เพิ่งสอบเสร็จวิชายังร้อน ขอปล่อยของหน่อยนะครับ^^
สำหรับผู้สนใจเข้าร่วม ศึกษารหัสมอร์สกับHS7JJY ในห้อง*BANGKOK* conference ของEcholink
กรุณาเข้าห้องก่อน20.15น.
สำหรับผู้ยังไม่แจ้งความจำนงค์กับE21GJCก็สามารถแจ้งในช่องChat/Talk(ขณะที่E21GJCอยู่ในห้อง)ด้วยการส่งชื่อและรหัสไปรษณีย์