Author Topic: การแนะนำรหัสMorse ในEcholink  (Read 2504 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline E24DGV

• Hero Member
การแนะนำรหัสMorse ในEcholink
« on: January 06, 2013, 12:02:54 PM »
มาพูดถึงความเคลื่อนไหวในห้อง *BANGKOK* ช้าไปหน่อยนะครับ
การอธิบายเรื่องรหัสมอร์สในห้องบางกอก เริ่มเมื่อวานซืน(04/01/2556)เป็นคาบแรก

ท่านHS7JJY ได้พูดถึงประวัติของรหัสมอร์ส อย่างคร่าวๆโดยสามารถหาอ่านได้จากhttp://en.wikipedia.org/wiki/Morse_code
แล้วตามด้วยลักษณะทั่วไปของรหัสมอร์ส5ข้อ ดังนี้
1.เสียงสั้น ออกเสียงว่า Dit มีความยาวเสียง1หน่วย
2.เสียงยาว ออกเสียงว่า Dah มีความยาวเสียง3หน่วย
3.ช่องว่างระหว่างการเคาะแต่ละครั้ง มีความยาว1หน่วย
4.ช่องว่างระหว่างตัวอักษรแต่ละตัว มีความยาว3หน่วย
5.ช่องว่างระหว่างชุดอักษรแต่ละชุด มีความยาว7หน่วย

โดยท่านได้เคาะรหัสให้ฟังความแตกต่างระหว่างการเว้นช่องว่างระหว่างคีย์ในแบบต่างๆด้วย เช่น
กรณีเคาะรหัสตัวอักษร Alpha Di-Dah ถ้าเราเว้นช่วงระหว่างการเคาะเกิน1หน่วย ก็จะกลายเป็นอักษร2ตัว คือ Echo Dit กับ Tango Dah
สำหรับผู้สนใจเข้าร่วม ศึกษารหัสมอร์สกับHS7JJY ในห้อง*BANGKOK* conference ของEcholink
กรุณาเข้าห้องก่อน20.15น.
สำหรับผู้ยังไม่แจ้งความจำนงค์กับE21GJCก็สามารถแจ้งในช่องChat/Talk(ขณะที่E21GJCอยู่ในห้อง)ด้วยการส่งชื่อและรหัสไปรษณีย์

Re: การแนะนำรหัสMorse ในEcholink
« Reply #1 on: January 07, 2013, 10:09:43 AM »
คาบที่2 วันที่ 5 มกราคม 2556 เริ่มบทที่2 รหัสมอร์สสากล(International Morse Code)

คาบนี้ท่านHS7JJY ให้จดรหัสมอร์สสากล จากการรับฟังท่านเคาะรหัส ตั้งแต่อักษร AlphaถึงZulu ทั้ง26ตัว รวมถึงตัวเลข1-0 อีก10ตัว โดยมีการสอบถามเสียงที่จดได้ ว่าตัวไหนมีกี่Dit กี่Dah เช่น Juliete ก็ Di-Dah-Dah-Dah หรือ Foxthroat ก็เป็น Di-Di-Dah-Dit

ในตอนท้ายของคาบท่านE20WTD ก็กรุณานำตัวอย่างข้อสอบ มาเคาะให้ฟัง(ฟังไม่ทันเลยครับ ตั้งตัวไม่ติดจริงๆ ^^")

สำหรับคืนวันอาทิตย์ ท่านHS7JJYก็ให้หยุดพัก1คืน เพื่อจำรหัส ในลักษณะDit-Dah แล้วเขียนออกมาเป็นตัวอักษร และหาวิธีจำตัวอักษรมาเล่าสู่กันฟังในวันจันทร์ด้วย(จะจำได้กี่ตัวหว่า^^")

สำหรับนักวิทยุที่สนใจจะศึกษารหัสมอร์สเพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับการสอบขั้นกลางกับ HS7JJY ก็สามารถเข้ารับฟังการชี้แนะได้จากโปรแกรมecholink Node conference *BANGKOK* ท่านHS7JJYจะเริ่มให้คำแนะนำตั้งแต่เวลา20.15น.เป็นต้นไปนะครับ

ตอนเข้าไปก็แสดงความจำนงด้วยการพิมพ์ ชื่อเล่น(Handle) กับรหัสไปรษณีย์ ที่ช่องแชต(TalkสำหรับAndroid) ทางE21GJC จะจดไว้ครับ อ้อ สำหรับคนที่ใช้iPhoneหรือAndroidบางรุ่น Fontของเครื่องอาจไม่รองรับการแสดงอักษรไทยของEcholinkประจำเครื่อง ก็สามารถพิมพ์แจ้งเป็นภาษาอังกฤษได้ครับ แต่ถ้าให้ดีใช้Echolinkสำหรับเครื่องคอมพิวเตอร์จะดีกว่าครับ เพราะสามารถบันทึกข้อความที่ท่านHS7JJYกรุณาแนะนำ เป็นไฟล์เสียงได้ด้วย(ผมเพิ่งโหลดมาไว้ในnetbookเมื่อวานนี้เอง)
สำหรับผู้สนใจเข้าร่วม ศึกษารหัสมอร์สกับHS7JJY ในห้อง*BANGKOK* conference ของEcholink
สำหรับผู้ยังไม่แจ้งความจำนงค์กับE21GJCก็สามารถแจ้งในช่องChat/Talk(ขณะที่E21GJCอยู่ในห้อง)ด้วยการส่งชื่อและรหัสไปรษณีย์

Re: การแนะนำรหัสMorse ในEcholink
« Reply #2 on: January 07, 2013, 10:21:27 AM »
เช้านี้ผมใช้Android application ชื่อ Morse code trainer ลองเคาะรหัสดูที่ความเร็ว5คำต่อวินาที น่าจะจำได้ครึ่งหนึ่งแล้ว Alpha-Mike
มีข้อสังเกตเกี่ยวกับตัวอักษรนิดหน่อย คือ Foxthrot กับ Lima เสียงจะสลับที่กัน คือ Di-Di-Dah-Dit กับDi-Dah-Di-Dit และตัว L(Eil) มีความต่อเนื่องจาก A(ei) อย่างหนึ่งคือ นำด้วยเคาะ Di-Dah เช่นเดียวกัน A Di-Dah L Di-Dah-Di-Dit นอกจากนี้ยังมีอีกคู่คือ K กับ C ใช้เริ่มด้วย Dah-Di-Dah เช่นเดียวกัน เพียงแต่ Chalee ต่อยาวไปอีก Dit
เดี๋ยวอาจลองหาดปรแกรมฝึกฝนสำหรับเน็ตบุ๊คอีกตัว ใช้ผ่านแอนดรอยรุ้สึกแบตหมดง่าย ^^

« Reply #3 on: January 08, 2013, 01:46:26 PM »
คาบที่3 (7มกราคม2556 20.15น.)รูปแบบการจำรหัสมอร์ส

ก่อนเริ่มบทเรียนท่านHS7JJY ได้เปิดเพลงเพลงหนึ่งขึ้น เป็นเพลงเกี่ยวกับการท่องจำรหัสมอร์ส โดยนำเอาอักขระ และการกดคีย์มาทำเป็นเพลง ใครสนใจเข้าไปฟังก่อนเริ่มบทเรียนได้นะครับ

ตอนเริ่มบทเรียน ท่านได้แนะนำว่า การเรียนรหัสมอร์ส ควรจำอักขระได้ทั้งหมดและฟังจนขึ้นใจ(คือ เห็นอักษรหรือตัวเลขแล้วรู้ว่าเสียงยังไง และได้ยินเสียงแล้วรู้ว่าเป็นอักขระตัวไหน)ก่อนหัดเคาะ(นอกครูเสียแล้วแฮะผม ดันไปหัดเคาะฟังเสียงก่อน ตามโพสต์ที่แล้ว ^^)

หลังจากนั้นท่านได้สอบถามวิธีการจดจำที่แต่ละคนคิดมาเป็นการบ้าน แต่ไม่มีคำตอบ(ผมได้แต่นั่งท่องไปตามที่จดเฉยๆ) จึงได้เริ่มบทเรียนโดยกล่าวว่า "รูปแบบการจำรหัสมีหลายวิธี แต่วิธีที่ผมนำมาแนะนำเป็นวิธีหนึ่งในนั้น" แล้วก็เริ่มแนะนำ ตาราง5แถว แบ่งประเภทอักขระ เป็น4ชนิด ประกอบด้วย อักขระนำด้วย Dit,Di-Dit อักขระนำด้วย Di-Dah อักขระนำด้วยDah-Dit และอักขระนำด้วยDah,Dah-Dah โดยท่านให้จดเพียง2ชนิดแรก

แล้วสอบถามว่าแต่ละท่านที่เข้าฟังจะท่องจำได้ในกี่วัน ซึ่งผมได้ตอบไปว่า น่าจะชนิดละวันเพราะความแตกต่างของอักขระในหนึ่งประเภท(6-7ตัว) ขึ้นอยู่กับการเคาะ2ครั้งหลัง หลังจากนั้นท่านได้ให้การบ้านและนัดแนะวันทดสอบการท่องจำเป็นวันที่11ที่จะถึงนี้ โดยให้จำเฉพาะชนิดแรกคือ Dit,Di-Dit ก่อน(งานเข้าละผม ดันบอกไปแล้วว่าจำได้วันละชนิด ^^ ต้องขออภัยเพื่อนๆที่ต้องเหนื่อยจากการนี้ด้วยนะครับ -/\-)

ส่วนผมอาจอธิบายไม่เหมือนท่านHS7JJYนะครับ คือ ให้ท่านที่สนใจในบอร์ดนี้ลองเขียนแผนภูมิต้นไม้(Tree Diagram) เริ่มจาก Dit(E)กับ Dah(T) อย่างละต้น แล้วเพิ่มลักษณะการเคาะครั้งถัดไป เช่นDi-Dit(I)กับDi-Dah(A)แยกเป็นกิ่งหรือรากต่อหลังDit แล้วทำซ้ำจนเกิดเป็นแผนภูมิต้นไม้ของ26อักขระ ซึ่งอาจเกิดข้อสงสัยว่า ทำไมแผนภูมินี้จึงมีรากบางเส้นไม่มีอักขระกำกับ(อันนี้ผมก็สงสัย แต่หาคำอธิบายไม่พบเลยขอละไว้ก่อน ^^)

ในตอนท้ายของคาบท่านHS7JJYกรุณาแนะนำ การกดคีย? เริ่มต้น(QRV=VVV)และจบ(AR) ในแต่ละครั้ง และให้ฟังเสียงเพื่อให้เข้าใจและสามารถเตรียมตัวเพื่อฟังบทแนะนำในครั้งถัดไปได้

เพื่อนๆที่เข้าร่วมฟังหากมีอะไรที่ขาดตกไปกรุณาเพิ่มเติมให้ด้วยครับ

73

« Reply #4 on: January 09, 2013, 09:43:41 AM »
คาบที่4 8 มกราคม 2556 เสียดายนิดๆไม่ได้ฟังเพลงประกอบรหัสมอร์ส ^^

คาบนี้ท่านHS7JJY ได้เพิ่มเติมชุดรหัสตัวอักษรอีกสองชุดที่เหลือ จนครบทั้ง4ชุดตัวอักษร และนัดทดสอบการฟังชุดรหัสที่2(Dit-Dah) ในวันที่14มกราคม2556

Offline HS7JEN

• Member
  • **
« Reply #5 on: January 16, 2013, 04:27:16 PM »
แวะมาทักทายครับ.    ;D

« Reply #6 on: January 17, 2013, 10:18:11 AM »
ทักทายกลับครับ ๐๐๐๐ ๐๐๐ --๐๐๐ ๐--- ๐ -๐  -๐๐ ๐  ๐ ๐๐--- ๐๐๐๐- -๐๐ --๐ ๐๐๐-   (ผมเคาะไปผิดรึเปล่าหว่า -*-)

แต่ช่วยเพิ่มข้อมูลหน่อยก็ดีนะครับ ผมก็ไม่ได้เข้ามาในบอร์ดหลายวันเลย  :P

ล่าสุดมีนัดเพื่อทดสอบการท่องจำ ชุดรหัสนำด้วย Dah-Dit วันที่17 และDah-Dah วันที่21มั๊ง

ไปเฝ้าไข้หลานสาวที่ รพ.มา2คืน ลืมรหัสเสียงหมดแล้ว ^^" คืนนี้สงสัยหมดท่า

วันก่อนผมลองเอา หลัก5ข้อของรหัสมอร์ส มา จับกับ On-Off Keying ดูช่วงเวลาการกดคีย์และปล่อยคีย์ โดยเทียบกับการก้าวเท้าเรื่อยๆ(วางเท้า(ย่ำ)เท่ากับ On ยกเท่ากับOff) เช่น ถ้าเราจะกดตัวอักษร F ก็จะได้ ก้าวแรกเป็นDitแรก ก้าวที่2เป็นDitที่2 ก้าวที่3-4เป็นDah แล้วก้าวที่5เป็นDit สุดท้าย นี่คือหนึ่งตัวอักษร

ก็มีคำถามเกี่ยวกับหลักที่ว่า ระหว่างการเคาะแต่ละครั้งตามหลักต้องเป็น1Dit ตรงนี้มันใช่1Ditรึเปล่า ดูแล้วก็น่าจะใช่นะครับเพราะเป็นช่วงการปล่อยคีย์ก่อนที่จะเคาะครั้งต่อไป(ถ้าไม่ยกเท้าค้างไว้นะครับ)

คราวนี้เราก็จะลอง2ตัวอักษรบ้าง เอาเป็นอะไรดี QR แล้วกันครับ ก็จะได้ ก้าวที่1-2เป็นDahแรก ก้าวที่3-4เป็นDahที่2 ก้าวที่5เป็นDit และก้าวที่6-7เป็นDahสุดท้ายของตัวQ แล้วเราจะเว้นช่วงอย่างไรครับ ตามหลักให้เว้นไว้ระหว่างตัวอักษร3Dit ถ้ามองช่วงยก1Ditวาง1DitและยกอีกDit ก็เท่ากับว่า3Ditในหลักเท่ากับก้าวเท้าเปล่าไปอีกก้าวเท่านั้น แล้วเริ่มเคาะตัวR ที่ก้าวถัดไปโดยก้าวแรกคือ ditแรก ก้าวที่2-3คือDah และก้าวที่4คือ Dit(เขียนเองงงเองแฮะ ^^")

ส่วนของการเว้นระหว่างคำ7ditนั้น ก็น่าจะเป็น ยก-ย่ำ-ยก-ย่ำ-ยก-ย่ำ-ยก ก็คือการก้าวเปล่าโดยไ่ม่ออกเสียงไป3ก้าว

พอทดลองได้ผลมาอย่างนี้แล้วก็ลองเอามาใช้ดู รู้สึกว่าจะได้ความเร็วแบบช้ามากนะครับแต่ช่วยหาจังหวะได้ง่ายขึ้นนิดๆ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆนักวิทยุบ้าง