Author Topic: ฝรั่ง HS0ZGR อยากช่วยคนใหม่ Intermediate Class กับ CW ใน high-band 40-80 M  (Read 3497 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

DaveUdon

• Guest
สวัสดีครับ ขอแสดงความยินดี ทุกคนใหม่ Intermediate Class 2555 นะครับ
ผมชื่อ"เดวิด" David ครับ อยู่อุดร 10 ปีแล้วครับ

ผมอยากช่วยคุณกับฝึกซ้อม CW ใน high-band 40-80 M
ผมจะส่ง CW ช้ามาก 3-8 wpm นะครับ
แต่ว่าไม่ต้องอายตอบกลับ ส่งเร็วมากๆมาหาเดวิดก็ได้ครับ
ผมฟังอยู่เข้าใจ 30-35 wpm ไม่เคยเขียนครับ

ถ้าสนใจเจอกัน 40 M กรุณาส่ง email ไปหา k2dz[at]arrl.net ภาษาไทยก็ได้ครับ
มีเพื่อน 2-3 คน "net on air" จะสนุกด้วยนะครับ
« Last Edit: June 06, 2012, 11:47:31 AM by HS0ZGR »

DaveUdon

• Guest
สวัสดีครับทุกคน และขอขอบคุณสำหรับอีเมลรับแล้วนะครับ มันสนุกมากคุยกับคุณ QSO CW ใน high band ครับ คุณคุยส่งรับ CW ดีจังเลย

ผมทราบว่า คุณโดยมากมาจาก 100watts.com ผมยินดีสังเกตว่า คุณประคองตัวเองครับ

ขอบอกว่า ผมแปลกใจนิดหน่อยครับ ไม่มีคนมากในฟอรั่มนี้ ที่สนใจช่วยคนใหม่อีกครับ เสียใจว่า ฟอรั่มเป็นเฉื่อยชาติดจะนะครับ
ไม่เป็นไรครับ คิดว่าคุณเข้าใจ QRP เครื่องรับส่งและเสาอากาศแล้วที่ 100watts.com ใช่ไหม

โอเค ถ้าผมช่วยได้กับหลักวิชาการวิทยุ theory หรือ QSO CW ขอส่งอีเมลมาหานะครับ โชคดีนะ..

เดวิด -- HS0ZGR
« Last Edit: June 08, 2012, 03:29:24 PM by HS0ZGR »

DaveUdon

• Guest
อักษรย่อ CW
« Reply #2 on: June 08, 2012, 03:16:50 PM »
สวัสดีครับ เพื่อนบางคนขอเดวิดอธิบายอักษรย่อ CW abbreviations ครับ
ที่นี่มีรายการอยู่นะครับ  --

AR - end of transmission

AS - wait a moment

BK - break in my transmission, back to you

BT - a pause while thinking...

SK - end of QSO

EEEEEE - error in sending (I prefer "II" at higher speeds with a pause before repeating the word)

K - over to you

GL - good luck

GD - good

CUL - see you later

CU AGN - see you again

PSE - please

U - you

UR - your

N - no

C - yes

R - roger, all received

RST 599 - readability 1-5, strength 1-9, tone 1-9

OP dave - operator's name is Dave

PWR 100w - power is 100 watts

RIG - my transmitter is...

RCVR - receiver

DX - long-distance QSO

HR - here, hear

NR - near

QTH NR BKK - my location is near Bangkok

QRT - stop sending

QRS - send lower

QRQ - send faster

QRX 1 - wait 1 minute

QSL - the card, but also "roger, acknowledge"

QRL? - is this frequency occupied? (if cannot hear a station due to propagation skip, the 2nd will reply QRL)

QRM - interference from other stations

QRN - noise interference

QSY u50, d20 - change frequency up 50 khz, down 20 khz

QRZ - who is calling me? I cannot hear your call

QSB - your signal is fading

QSK - I can hear you if interrupt me or break (BK) while I am sending

SIG - signal

HW - how

HI - laughing (in Thailand: 55?)

ABT - about

ES - and

FER - for

FM - from

MNI - many

SRI - sorry

VY - very

TKS - thanks

TNX - thanks

TU - thank you

OB - old boy (not meaning age, but as in friendly greeting)

OM - old man

YL - young lady

XYL - wife

ANT 2el beam up 20m - 2 element yagi antenna 20 meters high

73 - goodbye

88 - hug and kisses (you can say goodbye "73 88" if it is farang lady, no problem! Pse tell me abt Thai lady...Hi)

(Lots more, please post ... -tnx Bob-)
« Last Edit: June 11, 2012, 09:05:59 AM by HS0ZGR »

Offline HS0ZIA

• Hero Member
some others you are likely to hear on CW -
WX = weather
FB = "fine business" - usually means last transmission is fully understood and appreciated
KN - sent at end of transmission during a QSO = over to you no others call please
QSX = I am listening on a different frequency than I am transmitting. e.g QSX up 3 or QSX 1905
TX = transmitter/ing
RX = receiver/ing
R between numbers = decimal point e.g. 3r5 mHz

Congrats to the new hams and looking foreward to working everyone soon! The only advice is PRACTICE

73 Bob HS0ZIA

Offline OZ1FJB / OU2V - Lars

• My website
b4  - qso before
ii  - repeat (used with calls and numbers, frqs. etc.)

rgds oz1fjb/ou2v Lars ex.R/O

Offline e20upz

• Active Member
Good ดีมากๆเลยครับ  ;)

Offline HS1FVL

คนไทยส่วนใหญ่ใช้ 7.063 และ 7.128  8:00 PM
ว่างๆขึ้นมาเล่นด้วยกันครับ
Jack

Offline E24DGV

ถ้ายังไม่ได้สอบขั้นกลางจะขอเข้าฟังได้ไหมครับ เน้นฝึกทักษะไว้ก่อน
สำหรับผู้สนใจเข้าร่วม ศึกษารหัสมอร์สกับHS7JJY ในห้อง*BANGKOK* conference ของEcholink
กรุณาเข้าห้องก่อน20.15น.
สำหรับผู้ยังไม่แจ้งความจำนงค์กับE21GJCก็สามารถแจ้งในช่องChat/Talk(ขณะที่E21GJCอยู่ในห้อง)ด้วยการส่งชื่อและรหัสไปรษณีย์

Offline e20upz

ถ้าเอา LC+ราวตากผ้า+หูฟังแร่จะฟังได้ไหมครับ :P
สำหรับผู้สนใจเข้าร่วม ศึกษารหัสมอร์สกับHS7JJY ในห้อง*BANGKOK* conference ของEcholink
สำหรับผู้ยังไม่แจ้งความจำนงค์กับE21GJCก็สามารถแจ้งในช่องChat/Talk(ขณะที่E21GJCอยู่ในห้อง)ด้วยการส่งชื่อและรหัสไปรษณีย์

Offline HS7JEN

• Member
  • **
ผมก็อยากฟังจะได้ฝึกทักษะ  แต่ยังไม่มีเครื่องเลยอ่ะครับ  แนะนำหน่อย.....

ตามตำราท่านว่าไว้ หาเศษลวดพันเป็นขดแล้วเอาไปต่อขนานกับVC ใ้ช้สูตรResonance เพื่อหาช่องสัญญาณ รับสัญญาณส่งเข้าหูฟัง(หรือขยายก่อนออกลำโพง) ก็น่าจะฟังได้ในกรณีที่ไม่ใช่MCW(unmodulated)
ตอนนี้ผมยังสงสัยอยู่ว่า ถ้าใช้ลวดขนาดต่างกันจะให้ค่าความเหนี่ยวนำต่างกันไหม(ในสูตรคำนวณค่าความเหนี่ยวนำพูดถึงแค่จำนวนรอบ รัศมีการพัน ความยาวของขด กับค่าความซึมซาบของแกน) ใครทราบ กรุณาตอบด้วยครับ