Author Topic: ขอถามในการสอบรับ-ส่ง รหัสมอร์สขั้นกลาง&  (Read 3429 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline E29WPJ

• Member
  • **
คือขั้นตอนคร่าวๆๆ  ท่านที่เคยผ่านมาแล้วเป็นยยังงัยบ้างครับ :) ;) ;D ;D

ผมสงสัยว่าถ้าเราเข้าสอบรับ-ส่ง เขาไปถึงเราเขียนสัญลักษณ์ได้ไหมครับ

ตัวอย่างว่า.. :D :D

ผมเข้าสอบรับส่ง กรรมการสอบให้กระดาษคำตอบมา แราก็เขียน

A .-
B -...

ไว้ได้หรือไม่ครับ กรรมการเค้าจะหาว่าเราทุจริตในการสอบป่าวครับ :-\ :-\

แต่ที่จริงแล้ว เราเอาที่เราจำ เขียนลงไป

รบกวนถามนะครับ

Offline e20upz

• Active Member
อืม...ตอนผมสอบได้ครับ แต่ผมไม่แนะนำครับ เพราะมันเขียนช้ากว่า a-z ตัวอักษร
ถ้าเป็นไปได้เขียนตัวอักษรลงไปเลยครับ เค้าทวนให้เราด้วย ไม่ได้ไม่ทัน เว้นไว้ก่อนแล้วมาเก็บเอาทีหลัง ครับเอาใจช่วยนะครับ
ส่วนเขียนลงไปก่อนนั้น ผมไม่แน่ใจครับ ได้หรือเปล่า  ;)

• Member
  • **
เหอะๆๆๆ ตอนนี้กลัวว่า จะฟังไม่ทันครับ และอีกอย่างไม่เคยฝึกส่งเลยครับ ตอนนี้ที่ ความเร็ว 8 ได้ครบ 25 ตัวอักษร เลข 10 เครื่องหมาย 4

แต่ว่าทันบ้าง ไม่ทันบ้างครับ  ฟังหลายๆๆ รอบครับ F L ฟังยากๆมากครับ ชอบลืม 

Offline HS4DDQ

• Global Moderator
  • Sr. Member
เหอะๆๆๆ ตอนนี้กลัวว่า จะฟังไม่ทันครับ และอีกอย่างไม่เคยฝึกส่งเลยครับ ตอนนี้ที่ ความเร็ว 8 ได้ครบ 25 ตัวอักษร เลข 10 เครื่องหมาย 4

แต่ว่าทันบ้าง ไม่ทันบ้างครับ  ฟังหลายๆๆ รอบครับ F L ฟังยากๆมากครับ ชอบลืม 

ขอให้ตั้งใจจริงฝึกฝนอย่างมีสมาธิ เรื่องรับไม่มีปัญหาแน่ครับ ถ้ารับได้เรื่องส่งไม่ต้องกังวลครับ...
เป็นกำลังใจให้ครับ ;)

• Member
  • **
ครับพ้มมม  ขอบคุณมากครับ  ตอนนี้ห่วงทฤษฎีแล้วครับ  ได้หนังสือมาขอบอกว่า

ตกๆๆ  คำเดียว 555

HS3JBX

• Guest
   อีกแค่ 10 วัน(วันนี้ก็ 9)ท่องจำได้เป็นบางตัว พอมาฟังเสียงมอร์สจริงๆ คนละเรื่องเลย ตอนเราท่องมัน ดิ ดา ดา ดิต
แต่พอตอนฟัง มันเป็นเสียง ตู๊ด กับ ตุ๊ด เลยต้องมาเรียบเรียงเสียงประสานใหม่
   ท่องนะท่องได้ แต่มาฟังแล้ว ต้องแยกประสาท จับเสียงให้ทัน (แต่ทำไงก็ไม่ทันสักที ;D ;D ;D)

Offline E24DGV

• Hero Member
คืนนี้(4มกราคม2556) เวลาสองทุ่มสิบห้า(20.15น.) ท่าน HS7JJY(พี่น้อย) จะมาแนะนำเรื่องการเคาะรหัส ใน Echolink ห้อง *BANGKOK* ใครสนใจเตรียมความพร้อมเพื่อการสอบขั้นกลาง(น่าจะประมาณเมษาถึงกลางปีนี้) เข้าไปขอคำแนะนำและเรียนรู้ได้ครับ ผมสมัครไปแล้วมาบอกต่อ จะได้เรียนไปด้วยกัน ^^

ท่านว่าให้ลงชื่อและรหัสไปรษณีย์ไว้ด้วยที่ช่องTalk

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม สมุดบันทึกหนึ่งเล่ม ดินสอ2B ยางลบ

ส่วนการเคาะรหัสผมโหลดapp Morse codeจาก Playstore มาลองเคาะดู ส่วนเสียงDah ผมใช้วิธีลากนิ้วนิดหน่อยดูเหมือนจะมีผลเป็นเสียงยาวได้นะครับ
สำหรับผู้สนใจเข้าร่วม ศึกษารหัสมอร์สกับHS7JJY ในห้อง*BANGKOK* conference ของEcholink
กรุณาเข้าห้องก่อน20.15น.
สำหรับผู้ยังไม่แจ้งความจำนงค์กับE21GJCก็สามารถแจ้งในช่องChat/Talk(ขณะที่E21GJCอยู่ในห้อง)ด้วยการส่งชื่อและรหัสไปรษณีย์

Offline HS1FVL

• Active Member
มีเพื่อนที่ผ่านการฝึกฝนและสอบผ่ามมาแล้ว ด้วยข้อจำกัดชีวิตส่วนตัวหลายอย่าง งาน ครอบครัว
ดังนั้นผมอยากให้เป็นแรงบันดาลใจในการฝึกฝนต่อไปแล้วท่านจะภูมิใจในตัวท่านเอง
ท่านจะค้นพบศักยภาพในตัวท่าน

Offline E24DGV

• Hero Member
เหมือนกันเลยครับ ตอนท่องดิดาห์ นี่จำได้ดีเลยแต่พอฟังแล้วต้องแยกเสียงสั้นยาวเข้าจริงๆกว่าจะนึกออกว่าเป็นตัวอะไรก็ไม่ทันเสียแล้ว
ตอนนี้ใช้Morse Trainer on Android บางทีก็ฟังได้บางทีก็นึกไม่ออก ค้างอยู่ที่ตัวดาห์เดียวนี่แหละครับ(20ตัวอักษร)

อีกแค่ 10 วัน(วันนี้ก็ 9)ท่องจำได้เป็นบางตัว พอมาฟังเสียงมอร์สจริงๆ คนละเรื่องเลย ตอนเราท่องมัน ดิ ดา ดา ดิต
แต่พอตอนฟัง มันเป็นเสียง ตู๊ด กับ ตุ๊ด เลยต้องมาเรียบเรียงเสียงประสานใหม่
   ท่องนะท่องได้ แต่มาฟังแล้ว ต้องแยกประสาท จับเสียงให้ทัน (แต่ทำไงก็ไม่ทันสักที ;D ;D ;D)
สำหรับผู้สนใจเข้าร่วม ศึกษารหัสมอร์สกับHS7JJY ในห้อง*BANGKOK* conference ของEcholink
กรุณาเข้าห้องก่อน20.15น.
สำหรับผู้ยังไม่แจ้งความจำนงค์กับE21GJCก็สามารถแจ้งในช่องChat/Talk(ขณะที่E21GJCอยู่ในห้อง)ด้วยการส่งชื่อและรหัสไปรษณีย์