Author Topic: สอบถามเรื่อง การเปิดสอบขั้นกลาง  (Read 5371 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

E28NN

• Guest
คือเท่าที่ได้ยินมาว่า ทาง กทช รับทราบ การส่งเอกสารเเล้ว ไม่ทราบว่าผลเป็นอย่างไหร่มั่งครับผม    พอดีช่วงนี้ผมเองไม่ค่อยได้ติดตามข่าวเลยครับ ยังไงรบกวนพี่ ๆ บอกหน่อยระครับ

ด้วยความระลึกถึงพี่ ๆ ทุกคนละค้าบบ 
E28NN เเม่ฮ่องสอน // 73 ครับ  8)
« Last Edit: November 01, 2009, 12:53:21 PM by E28NN »

Offline HS4DDQ

• Global Moderator
  • Sr. Member
ขอเรียนให้เพื่อนๆ ทราบว่า
สมาคมฯได้ทำหนังสือไปถึง กทช.เรียบร้อยตั้งนานแล้ว และได้รับคำตอบล่าสุดกลับมาว่า อยู่ระหว่างการหารือ
แต่ที่ล่าสุดกว่า  ได้ทราบมาว่า  ทาง จนท. ของ กทช. บางคน บอกให้พวกเราทำสำเนาบัตรพนักงานวิทยุคมนาคม พร้อมหมายเลขโทรศัพท์รวบรวมส่งผ่าน ทาง HS1CHB(พี่จอห์น)กรรมการฝ่ายกิจกรรม ของสมาคมฯ เพื่อที่จะได้ทราบว่ามีผู้ใดที่สนใจจะสอบบ้าง เพื่อนำเสนอผู้ใหญ่แล้วจึงจะพิจารณาเปิดสอบ

จากข้อความดังกล่าว  ผม HS4DDQ ในความเห็นส่วนตัว  ไม่เห็นด้วยกับกรณีนี้ครับ เนื่องจากไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่ กทช. จะมาสร้างเงื่อนไขให้กับนักวิทยุสมัครเล่น มันเพื่ออะไรครับ???? ถ้าจะเปิดก็เปิดเลย คนจะมากจะน้อย มันก็ต้องเปิด ทำไมขั้นต้นเปิดอบรมและสอบได้ทั้งปีนี่จะข้ามปีแล้วก็ยังมีการเปิดอบรมและสอบอยู่ ของปี 53 ก็เปิดเรียบร้อยแล้ว  มันแตกต่างกันตรงไหนครับ เพื่อนๆที่เป็นนักวิทยุสมัครเล่นขั้นต้นหลายคนก็กำลังเตรียมพร้อมกันอยู่ สรุปไม่รู้ว่า กทช. จะเอายังไงแน่!!!  สมาคมทำหนังสือไปไม่มีความหมายเลยหรือไง???  ไม่เข้าใจเลยครับ  ....  คงต้องรอกันต่อไปนะครับ :-[ :-[ :-[

Offline HS8JYX

• Hero Member
    • www.hs8jyx.com
เห็นด้วยกับท่าน HS4DDQ ครับ ควรจะเปิดสอบเพื่อให้นักวิทยุรุ่นใหม่ ๆ มีทางออก สำหรับคนที่อยากจะออกมาสู่โลก HF .. การไม่เปิดสอบ รู้สึกว่ามันตัน ๆ ยังไงไม่รู้ เหมือนกับจับนักวิทยุมาขังไว้ในกรง 144-146 MHz

Offline HS4DDQ

• Global Moderator
  • Sr. Member
ครับพี่  ไม่รู้ว่า  กทช. มีความจริงใจกับพวกเราหรือเปล่า
นี่ก็ตั้งแต่ไปนั่งเป็นไม้ประดับ ในการระดมความคิดเห็นเมื่อครั้งก่อนแล้ว รู้สึกว่าไม่ได้มีความจริงใจในการแก้ปัญหาให้กับพวกเราเลยครับ ลองคิดกันเอาเองก็แล้วกันครับเพื่อนๆ ชาวแฮมที่รักทั้งหลาย   ;D ;D ;D

เราคงจะเหมือนนกตัวที่อยู่ในกรงนี่แหละครับ ไม่แตกต่าง :D :D :D

E28NN

• Guest
สวัสดีครับป๋า ...HS4DDQ ; HS8JYX

คงต้องรอต่อไป จะเปิดก็เปิดไปเลยอะนะ อยากที่พี่ HS4DDQ ว่า ..

คงอยากเอาสีข้างเข้าถู ถ่วงเวลากันต่อไป ...

เเฮมไทย ไม่เเพ้ชาติใด ในโลก ... สู้ ๆ สู้ตาย

E28NN

• Guest
รอตั้งนาน ไม่ได้สอบซะที  หนีไปโทรหาเเฟนดีกว่า ....

jimmy

• Guest
ไมช้าจังเลยอ่าเบื่อแล้วเนี้ย

HS0YZV

• Guest
จัดส่งเอกสารสำเนาไปเพื่อร่วมลงชื่อในการขอเปิดสอบด้วยอีกคนนะครับ
ไม่รู้ว่าเมษา 53 นี้จะมีข่าวดีไหม ทั้งเรื่องเปิดสอบ และการสอบรหัสมอสด้วยข้อเขียนน่ะครับ
ไม่ทราบว่าคู่มือสอบใช้เล่มไหมจึงจะเหมาะสมครับ อย่างไรขอคำแนะนำด้วยครับ

HS3PHX

• Guest
มีความคืบหน้ามั๊ยครับ รอ อยู่ ... ;)

HS0YZV

• Guest
วันนี้ไปดำเนินการเอกสารที่ กสทช. เลยเข้าไปสอบถามที่งานฝึกอบรมและสอบ รับแจ้งว่าเรื่องการสอบขั้นกลางได้ส่งกลับมาที่ทาง RAST แล้ว น่าจะมีการแจ้งข่าวในเร็วๆ นี้
ส่วนในนิตยสาร 100 วัตต์ ฉบับเดือนสิงหาคม 2554 มีการลงข้อมูลไว้ว่าจะมีการเปิดสอบซึ่งได้รับการอนุมัติแล้วในวันที่ 21 มกราคม 2554
อันนี้ข้อมูลถูกต้องหรือไม่อย่างไร ขอสอบถามความชัดเจนด้วยครับ เพื่อจะได้เตรียมตัว เพราะยังไม่ทราบว่าการสอบครั้งนี้จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือไม่อย่างไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

HS3JBX

• Guest
แสดงว่านานมากจึงจะมีการสอบสักครั้ง ขนาดคนตั้งกระทู้ยังทนรอสอบขั้นกลางไม่ไหว