Author Topic: ทำไมเมืองไทยไม่ค่อยมีหนังสือวิทยุ..  (Read 3480 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline HS8JYX

• Hero Member
    • www.hs8jyx.com
ทำไมเมืองไทยไม่ค่อยมีหนังสือวิทยุอ่านกัน

ผมอยากรู้ว่าข้อสอบ ขั้นสูงของอเมริกา มันเป็นยังไง เลยสั่งชื้อมาลองอ่านดู มันก็ไม่ได้ยากเย็นอะไรมากมายเลย ยิ่งถ้าใครที่ผ่านขั้นกลางของไทยมาแล้วก็คงจะต้องอ่านเพิ่ม ไม่มากเท่าไร

ถึงไม่มีการสอบรหัสมอร์ส แต่เขาก็ยังแสดงถึงความรู้สึกดี ๆ ต่อรหัสมอร์ส    :D :D เมื่ออ่านแล้วนะครับก็รู้ว่าหนังสือ + ข้อสอบ แบบนี้คนไทยทำได้แน่นอน แต่ทำไมไม่มีออกมา บ้างเลย  :'( :'( :'(  ทาง RAST น่าจะทำออกมาจำหน่าย ให้เพื่อนสมาชิกบ้างนะครับ )

« Last Edit: April 22, 2009, 07:27:39 PM by hs8jyx »

HS4AWF

• Guest
การจัดทำหนังสือเชิงวิชาการนั้น ค่อนข้างไม่เหมาะกับนิสัยการเรียนรู้ของคนไทยโดยส่วนใหญ่ครับ
โดยมากเราชอบเรียนจากการเล่าเรื่อง หรือ จากสื่อบันเทิงมากกว่า
(ดูอย่าง ได้อุปกรณ์อะไรมาก็ ไม่ค่อยอ่านคู่มือกัน มาสอบถามบนความถี่ซะงั้น)
ดังจะเห็นได้จากนิตยสารเกี่ยวกับวิทยุสมัครเล่นนั้น ค่อยๆ ตายจากวงการไป
ไม่ว่าจะเป็น CQ หรือ QRZ จะยังคงเหลือก็แต่ นิตยสาร 100 วัตต์ (นับถือๆ)
นอกจากนี้การสร้างอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับการสื่อสารก็ดูเหมือนจะมีระเบียบยุ่งยาก
เหมือนจะส่งเสริมให้คนไทยไปซื้อเค้ากิน .... ทำให้หนังสือประเภทโครงงานได้รับการตอบรับไม่ดีนัก
ก็ขอให้ผู้ดูแลเกี่ยวกับระเบียบให้เปิดใจกว้าง และยอมรับว่าความก้าวหน้าของกิจการวิทยุสมัครเล่น
เป็นดัชนีวัดความเจริญทางความคิดอ่านของคนในชาติ

e20ehq

• Guest
พูดกันตรงๆ
เมืองไทย มีความต้องการหนังสือ ประเภทนี้มาก แต่คนอ่านน้อย

การที่จัดทำหนังสือดีๆ ขึ้นมาสักเล่มต้นทุนมันสูง จนไม่คุ้มค่าทางธุรกิจ

สำหรับพวกเรานักวิทยุสมัครเล่นแล้ว ก็คง "แปลงวิกฤติเป็นโอกาส" ด้วยการยอมอ่านหนังสือภาษาอังกฤษ กันครับ ถือซะว่าได้ฝึกฝนตนเอง (จำได้ไหมครับ รหัสมอร์ส สมัยก่อนรับไปเป็น ส่งไม่ได้ เราก็ยังหัดกันได้ แล้วภาษาอังกฤษ เพียงนี้ ไม่ยากเกินแน่)

อีกหน่อย เราคงจะค่อยๆ พัฒนามากขึ้นครับ

Offline HS8JYX

• Hero Member
    • www.hs8jyx.com
ว่าแต่เล่มนี้ก็น่าอ่านครับ มีข้อมูลดี ถ้าเทียบกับราคา 100 บาท/เล่ม (สั่งจาก 100 วัตต์) นักวิทยุใหม่ ๆ ควรจะมีไว้อ่านครับ สนับสนุน

Offline E21qJU

• Sr. Member
  • 24 GHz Experiment
  เขียนไปคนอ่านก็อ่านไม่รู้เรื่อง ทางออกคือเขียนลงหนังสือต่างประเทศ
นิตยสาร 100 วัตต์ เนื้อหาแบบพายเรือในอ่างไปไม่ถึงใหน อย่าโกรธกันนี่คือความคิดเห็นของผู้อ่าน
ผมไม่เคยคิดอ่านหนังสือไทย

e20wgq

• Guest
คนแต่งหนังสือ หรือ คนแปล ในบ้านเราที่สนใจเรื่องวิทยุสมัครเล่นมีน้อย
เจ้าของหนังสือกลัวเจ๊ง !!! ก็เลยไม่มี  ใครกล้าที่จะทำครับ 55555555

เห็นด้วยกับความเห็นของ HS4DDQ คนไทยไม่นิยมอ่านหนังสือวิชาการ เพราะเห็นว่ามันหนักเกินไป

ผมคิดว่าหากใครมีความสามารถเขียนหนังสือวิชาการ
ให้ออกมาเป็นรูปเล่มแบบ หนังสือการ์ตูน

น่าจะได้รับความนิยมมากกว่านี้นะครับ
เพราะเท่าที่ทราบยอดจำหน่ายหนังสือการ์ตูนบ้านเราค่อนข้างจะดีนะครับ
ดังตัวอย่าง 20 อันดับหนังสือขายดีในร้านซีเอ็ดบุ๊ค ระหว่างวันที่ 7-14 ธันวาคม 2554

http://findnewbook.blogspot.com/2011/12/20-7-13-2554.html